DIY : รวมทิป ของทำเอง ใช้ยามฉุกเฉินและไปแคมป์ปิ้ง...

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Jingjoknayork, 2 พฤศจิกายน 2012.

1. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    ถ้าท่านไม่สามารถ หลบออกบ้าน และกระแสไฟฟ้าถูกตัด ถ้าเป็นเวลากลางวัน ท่านสามารถสร้างหลอดไฟขวดน้ำได้ตามนี้ครับ

เครดิต www.rackmanagerpro.com

หลอดไฟขวดน้ำ ความสว่างประมาณ 55 วัตต์

วิธีการทำหลอดไฟพลังงานแสงอาทิตย์นี้เป็นการออกแบบหลักมาเพื่อช่วยเหลือประเทศที่ยังเข้าถึงไฟฟ้าได้ยาก หรือค่าไฟฟ้ายังแพงเอาการอยู่มากๆ หรือใช้กับพื้นที่ที่ไม่มีไฟฟ้าใช้กันครับ ซึ่งหลักการของหลอดไฟพลังงานแสงอาทิตย์นั้นไม่ได้ เป็นการเอา solar cell มาทำให้ลำบากแต่อย่างใด แค่เอาขวดน้ำโค้ก 1.5 – 2 ลิตรมาเอาใส่น้ำกรอง หรือน้ำกลั่นก็สุดแล้วแต่ว่าจะหาอะไรได้ แล้วก็ใส่พวกครอรีนเข้าไป หรือน้ำยาฟอกขาวก็ได้ เพื่อไม่ให้ตะไคร่ขึ้นเท่านั้นเองครับ โดยในขวดนั้นที่มีน้ำอยู่จะทำให้หน้าที่กระจายแสง ที่ปกติแล้ว ถ้าหากว่าคุณแค่เจาะหลังคา มันก็จะฉายแสงออกมาเป็นรู หรือเป็นวงลอดไปที่พื้นเท่านั้น ทำให้มันไม่ได้สว่างทั่วทั้งห้อง ไม่เหมือนกับการที่แสงแดดผ่านขวดน้ำที่มีน้ำอยู่เต็มขวดแบบนี้ แสงมันจะกระจายตัวออกไปได้ทั่วทั้งห้องมากกว่าเป็นไหนๆ ซึ่ง มันก็จะทำตัวเหมือนกับเป็นหลอดไฟแสงสีขาว 55 วัตต์กันเลยทีเดียวเชียวแหละ

- เอาขวดน้ำอัดลมพลาสติกมาแกะสติ๊กออกมาให้หมด และทำความสะอาดให้เกลี้ยงเกลาไม่เหลือน้ำอัดลมด้านใน

- เอาน้ำกลั่นหรือว่าน้ำกรองใส่เข้าไปเต็มขวดพร้อมทั้งใส่สารฟอกขาว (น้ำยากฟอกขาว) เข้าไปประมาณ 1-2 ฝาเท่านั้นก็เพียงพอ เพื่อเป็นการไม่ให้มีตะไคร่โตในขวดได้ฃ

- เอาตะไบหรือว่ากระดาษทรายเบอร์หยาบขัดให้รอบขวดให้พื้นที่ผิวขวดหยาบ

- เจาะรูสังกะสีเป็นวงกลมโดยทำเป็นแฉกไว้ แล้วเอาขวดใส่เข้าไป

- เอากาวอีพร๊อกซี่กันน้ำได้ปาดให้รอบขวดเพื่อให้กันน้ำระหว่างขวดและสังกะสี

- ติดตั้งที่หลังคาสังกะสีบ้านคุณเอง (ถ้าหากว่าบ้านคุณเป็นหลังคาแบบอื่นจะไม่สามารถใช้ได้ครับ)

- แล้วก็ทากาวกันน้ำซ้ำอีกครั้งเพื่อไม่ให้ฝนตกแล้วน้ำรั่วเข้ามาในบ้านได้

อธิบายด้วยตัวหนังสือเหมือนว่า จะอธิบายยากเอาการเหมือนกัน แต่ถ้าหากว่าคุณดู vdo ด้านบนแล้วคิดว่าน่าจะเข้าใจได้ไม่ยากแม้แต่น้อยครับ เอาเป็นว่าถ้าหากว่าบ้านคุณเป็นหลังคาสังกะสีหรือว่าโรงรถ หรือ หลังบ้าน เพิงหลังน้อยของคุณ เป็นหลังคาที่เป็นลอนๆแบบนี้ ก็คิดว่าน่าจะใช้ได้เหมือนกันนะครับ ลองไปทำกันเองดูที่บ้านได้ครับ
    ประเด็นเพิ่มเติมเกี่ยวกับหลอดไฟพลังงานแสงอาทิตย์จากขวดน้ำพลาสติก :

สังเกตว่า มันจะมีแสงก็ต่อเมื่อมันมีแดดเท่านั้นน่ะครับ เมื่อฝนตก จะทำให้ความสว่างตอนกลางวันจาก 55 วัตต์ เหลือแค่ 42 วัตต์เท่านั้น เรียกว่าก็น่าจะใช้ได้อยู่ดี แต่สำหรับกลางคืนแล้ว มันก็จะไม่มีแสงและเป็นห้องมืดเหมือนเดิม เพราะฉะนั้นแล้วห้องคุณนั้นก็ต้องคิดหลอดไฟเหมือนเดิม หรือว่า คุณจะใช้ห้องตอนกลางคืนก็ต้องจุดเทียนเอา หรือ ตะเกียงเอาก็ได้เหมือนกันครับ

ไม่เหมาะสำหรับคนที่กลัวเรื่อง UV สักเท่าไหร่ เพราะ ผมต้องบอกเอาไว้ก่อนว่า แบบนี้ก็คือ การเอาแสงแดด และ รังสีอื่นๆที่มากับแดดสะท้อนเข้ามาให้ห้อง โดยคาดว่าน่าจะเหลือ UVA อยู่เป็นประมาณมาก แต่ UVB อาจจะโดยกระจายกรองออกไปได้บางส่วนครับ ผมว่าถ้าหากว่าคิดมากเรื่องแบบนี้ ก็อาจจะไม่คุ้มกับที่คุณได้ประหยัดค่าไฟ .. ก็เป็นได้ครับ สำหรับคนที่รักษาผิวตัวเองแบบสุดๆเท่านั้นครับผม

อายุการใช้งานมีการประมาณกันออกมาแล้วว่า มันจะอยู่ได้ 5 ปี แต่ถ้าหากว่าคุณจะให้ทนกว่านั้นผมแนะนำว่าเอาเป็นขวดแก้วก็ได้เหมือนกันครับ ก็เป็นขวด Liter เหมือนกันเนี่ยะน่ะหละ แค่ว่ามันอาจจะหนักหน่อยเพราะงั้น คุณต้องยึดกาวให้มันดีกว่าที่ผมได้แนะนำไปครับ คุณอาจจะต้องทำโครงเหล็ก ลวด หรืออะไรก็สุดแล้วแต่เพื่อยึดขวดแก้วที่มีน้ำหนักให้อยู่ครับผม เมื่อมันเป็นขวดแก้วแล้ว ก็อย่าเพิ่งคิดว่ามันอยู่ถาวรนะครับ เพราะ ส่วนที่จะเสื่อมตามเวลาแน่นอนก็คือ กาวหรือพวกอีพ๊อคซี่นั่นน่ะหละที่เมื่อโดนแดด และความร้อนเลียไปเรื่อย มันก็จะเสื่อมของมันเองครับผม

2. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

ของเก่าโดนลบครับ...ไม่เข้าใจเหมียนกัน แต่เป็นกับดัก ดักปลา...บอกแค่นี้นะครับผู้อ่านทุกท่าน ถ้าสนใจลองหาในยูทูปดู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2012
  3. Jingjoknayork

โพสต์ก่อน ผมโพสต์เครื่องหมาย - สัญลักษณ์ในการขอความช่วยเหลือจากหน่วยกู้ภัย
    แล้ว แล้วถ้าหน่วยกู้ภัยเห็นเราแล้ว เราจะรู้ได้อย่างไร...

- นักบินจะขับเครื่องบินต่ำๆ ผ่านเราไป หากเราไม่แน่ใจ ให้อยู่กับที่ก่อน ถ้านักบินบินวนกลับมา บินต่ำๆ เหนือศีรษะเราอีกครั้ง แสดงว่า นักบินเห็นเราแล้ว

หลังจากนักบินเห็นข้อความและ/หรือสัญลักษณ์ ที่เราทำไว้ (สัญลักษณ์ป้าย,ท่าทาง)

ในกรณีที่นักบิน เข้าใจ

กลางวันหรือคืนเดือนหงาย
    - โยกปีกซ้ายขวาขึ้นลง
    กลางคืน
    - เปิดไฟกระพริบสีเขียว

ในกรณีที่ เห็น/รับข้อความแล้ว แต่ไม่เข้าใจ

กลางวัน หรือ กลางคืน
    - บินวนเป็นวงแคบๆ เวียนขวา (ซ้ายมือของเรา)

กลางคืน
    - เปิดไฟกระพริบสีแดง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      18 KB
      เปิดดู:
      905
  4. Jingjoknayork

ผมเคยพูดถึงเชือกสารพัดประโยชน์ในยามฉุกเฉิน "550 Paracord"

ครั้นจะแปล ก็ยาวจัด แถมมีรูปประกอบเป็นตัวอย่างเยอะมาก

บังเอิญไปเจอจากเว็บที่ให้ดาว์นโหลดเป็นไฟล์ไว้ดู สามารถคลิ๊กดูได้เลยครับที่

A Long-Term Survival Guide - 101 Uses For Paracord:

5. Jingjoknayork

วิธีทำน้ำสะอาด

จากบอร์ดพลังจิตนี้ หลังน้ำท่วมใหญ่ ในกรุงเทพฯ กระทู้ก็หายไป ความรู้นี้ก็ขอขอบคุณ และยกเครดิตให้เจ้าของเดิมนะครับ...

วิธีทำน้ำสกปรกให้สะอาดด้วยเมล็ดมะรุมบด

1.ใช้เมล็ดมะรุมจากฝักมะรุมที่แห้งคาต้น
    2.กระเทาะเปลือกนอกของเมล็ดมะรุมออกให้เหลือเฉพาะเนื้อในสีขาว
    3.นำเนื้อในเมล็ดสีขาวของมะรุมนี้มาโขลกลงในครกหินหรือครกบดยา ให้ละเอียด
    4.นำผงเมล็ดมะรุมที่โขลกแล้วใส่ลงในแก้วใส่น้ำที่สะอาด
    5.กรองน้ำผสมผงเมล็ดมะรุมนี้ด้วยผ้าข้าวบางหรือเครื่องกรองน้ำ
    6.ตักน้ำสกปรกมาหนึ่งแก้วแล้วเทน้ำนมผสมลงไปเพื่อใช้ในการทดลองประสิทธิผลของเมล็ดมะรุม
    7.เทน้ำเมล็ดมะรุมลงในแก้วน้ำสกปรก แล้วคนอย่างรวดเร็วเป็นเวลา 30 วินาที แล้วคนช้าๆเป็นเวลา 5 นาที
    8.จากนั้นใช้ผ้าคลุมปากแก้วหรือภาชนะที่ใช้ทดลองเมล็ดมะรุมนั้นเป็นเวลาอย่างน้อย 1 ชั่วโมง
    9. พอเปิดแก้วทดลองเมล็ดมะรุมออกมาดูก็จะเห็นน้ำใสสะอาดอยู่ข้างบน น้ำขุ่นอยู่ก้นภาชนะ
    10.น้ำที่อยู่ข้างบนในแก้วทดลองเมล็ดมะรุมเป็นน้ำสะอาดและมีจำนวนแบคทีเรียลดลง

จากการทดลองพบว่า เ มล็ดมะรุมจำนวน 50-150 มิลลิกรัม สามารถใช้ทำน้ำเสียให้สะอาดได้จำนวน 1 ลิตร

อนึ่ง กากของเมล็ดมะรุมที่เรานำไปบีบคั้นเอาน้ำมันมะรุมแล้ว เราสามารถนำกากของมันไปใช้บำบัดน้ำเสียได้อีกเหมือนกัน

น้ำที่ได้จากการบำบัดน้ำเสียด้วยเมล็ดมะรุมบดนี้ ท่านผู้ทดลองบอกว่า นอกจากจะขจัดสิ่งปลอมปนสิ่งสกปรกออกไปจากน้ำแล้ว ยังทำให้แบคทีเรียและเชื้อโรคต่างๆในน้ำลดจำนวนลงไปด้วย

ท่านผู้ทดลองแนะนำว่า วิธีที่จะทำให้น้ำที่ผ่านการการบำบัดด้วยผงเมล็ดมะรุมมีความสะอาดและสามารถ ดื่มได้อย่างปลอดภัยนั้น ต้องนำน้ำนั้นไปบรรจุขวดพลาสติกใส นำไปตากแดดให้ผ่านกระบวนการที่เรียกว่า Solar Radiation เป็นเวลา 5-6 ชั่วโมง เพียงแค่นี้น้ำนั้นก็เป็นน้ำสะอาดปราศจากแบคทีเรียและสามารถดื่มได้อย่าง ปลอดภัย

ผู้เชี่ยวชาญด้าน Biodiversity ยังแนะนำด้วยว่า ถ้าจะให้ระบบ Solar Radiation สามารถทำงานจนเกิดผลในการฆ่าเชื้อโรค เชื้อแบคทีเรีย และไมโครออร์แกนนิสม์ได้ดียิ่งขึ้นนั้น ก็จะต้องทำให้ความร้อนจากแสงอาทิตย์มีอุณหภูมิสูงขึ้นมากๆ ซึ่งก็สามารถทำได้ด้วยการทาสีดำขวดเสียครึ่งหนึ่ง แล้วคว่ำขวดเอาด้านที่ทาเป็นสีดำลงดิน ซึ่งก็จะทำให้ขวดน้ำนั้นได้รับความร้อนจากแสงอาทิตย์เพิ่มมากขึ้น

ที่เกิดความจำเป็นต้องใช้เมล็ดมะรุมบดมาใช้บำบัดน้ำเสียและใช้ระบบ Solar Radiationมาช่วยฆ่าเชื้อต่างๆ ก็เพราะว่าตามหลายส่วนของโลกเกิดการขาดแคลนน้ำดื่ม ทำให้ประชากรของโลกเป็นจำนวนไม่น้อยต้องเสียชีวิตเพราะเหตุนี้ ซึ่งก็มีการประมาณการณ์ว่าปีหนึ่งๆมีผู้คนทั่วโลกโดยเฉพาะในประเทศยากจนเสีย ชีวิตเพราะดื่มน้ำไม่สะอาดปนเปื้อนเชื้อโรคไปเป็นจำนวนไม่น้อยกว่าสองล้านคน

วิธีป้องกันไม่ให้เกิดเหตุร้ายเช่นนี้ขึ้น สามารถทำได้ด้วยการนำน้ำไม่สะอาดมาต้มเสียก่อนจะนำมาใช้ดื่ม แต่ก็มีหลายครอบครัวไม่มีฟืนเพียงพอที่จะนำมาใช้ต้มน้ำ หรือไม่ก็เป็นการเพิ่มภาระให้แก่ผู้หญิงโดยใช่เหตุ ก็จึงเกิดแนวความคิดที่จะใช้วิธีการใหม่ก็คือการหันเข้าหาธรรมชาติโดยใช้ เมล็ดมะรุมและระบบ Solar Radiation ดังกล่าวข้างต้น

ในประเทศแถบแอฟริกา ได้หันมาใช้เมล็ดมะรุมบดในการบำบัดน้ำเสีย น้ำสกปรก น้ำที่มีเชื้อโรค ให้กลายสภาพเป็นน้ำสะอาดจนสามารถใช้สอยบริโภคได้เป็นที่แพร่หลาย โดยเจ้าหน้าที่บ้านเมืองตลอดจนนักพัฒนาสังคมของเขา ได้รณรงค์ป่าวประกาศชักชวนประชาชนว่า “เมื่อท่านไม่สามารถต้มน้ำสกปรกน้ำที่มีมลภาวะได้ ท่านจงใช้เมล็ดมะรุม การใช้เมล็ดมะรุมเป็นหนทางที่ดีและประหยัดในการทำความสะอาดน้ำของท่าน และช่วยป้องกันความเจ็บป่วยในครอบครัวของท่านได้ด้วย”

แม้แต่ในบ้านเราในแถบชนบท ก็มีการขาดแคลนน้ำดื่มน้ำใช้เช่นเดียวกัน โดยเฉพาะอย่างในหน้าแล้ง การใช้เมล็ดมะรุมบดในการบำบัดน้ำเสียน้ำขุ่นตามแม่น้ำ ลำคลอง ห้วย หนอง คลอง บึง ตลอดจนน้ำในบ่อทราย บ่อหิน บ่อโสก มะรุมก็น่าเป็นอีกหนทางหนึ่งในการแก้ปัญหาในเรื่องนี้ของบ้านเรา ได้.

6. Jingjoknayork

Knowledge : E-book ไม้อเนกประสงค์กินได้ (Edible Multipurpose Tree Species)

เป็น e-book ที่ให้ความรู้เกี่ยวกับพืช ไม่ว่าจะเป็นการดำรงชีพในป่า หรือ เอาไว้คัดเลือกพืชพรรณสำหรับเพาะปลูก ควรมีไว้ ทั้งยามปกติ และไว้เผื่อตอนฉุกเฉินครับ

ไม้อเนกประสงค์กินได้ (Edible Multipurpose Tree Species)

7. eenn112

eenn112 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2012
    ท่าน Jingjoknayork ครับ ตอนนั้นที่ผมโพสกระทู้ธนูไป แล้วท่านเอาลิ้งที่ฝรั่งเค้าทำธนูจากท่อ pvc รบกวนขอดูอีกรอบได้ไหมครับ พอดีกระทู้มันลบไปแล้ว เพราะตอนนี้ทดลองใช้ไม้ไผ่ แต่อยากให้มีแรงเหนี่ยวสูงๆ ปรากฏว่า ไม้หักครับ อยากลองท่อ pvc ดูสักหน่อย ใจจริงอยากได้เหล็กสปริงค์ แต่แถวบ้านหาไม่ได้ แล้วก็ไม่มีเครื่องมือเกี่ยวกับเหล็กเลย รบกวนทีนะครับ

8. Jingjoknayork

การทำธนู PVC ครับ

ไม้ไผ่ที่ใช้ ควรเป็นไผ่เลี้ยง แล้วทำให้เหนียว โดยการแช่น้ำเกลือซัก 10 วันขึ้นไป แล้วนำมาตาก (บางเจ้าเขาให้เผาไฟไล่น้ำมัน แต่ผมว่าทำให้แข็ง แต่ไม่เหนียวครับ)

เหล็กสปริง ระวังจะแข็งเกินไปนะครับ โบราณจะนำเหล็กมาตีแล้วรีดบางๆ ครับ

ใช้ท่อ PVC ในวิดีโอสีขาว ถ้าเป็นมาตรฐานเดียวกันทั้งโลก ผมเห็นตราช้างของไทย เป็น PVC ขาวเหมือนในวิดีโอครับ

เจ้านี้ ทำง่าย แต่หาของยากหน่อยครับ (โดยเฉพาะแท่งไฟเบอร์กลาสยาว ที่เป็นแกนด้านในท่อ)

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/3zyV8tZGJtE" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

คนนี้เป็นนักนิยมธนูสร้างเอง มีหนังสือของเขาด้วยครับ

ตอนที่ 1
    <iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/YrKqV9reA1M" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

ตอนที่ 2
    <iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/4nYHUbzApc4" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2012
  9. eenn112

มันเรียกว่าท่ออะไรครับ.. ขนาดเท่าไหร่ พอทราบไหมครับ

10. Jingjoknayork

เรียกว่า ท่อ PVC เหมือนกันครับ แต่เรียกสีตามงาน ขนาดให้มือจับพอเหมาะ แล้วแต่มือเราครับ
    งานสายไฟ สีเทา เหลือง ขาว
    งานประปา สีฟ้า

ลองถามพนักงานขายอีกครั้งดูนะครับ แล้วถ้าเป็นสีฟ้า ถ้าจะให้ดี ต้องหนาๆ หน่อย เพราะทำธนูต้องให้เหนียวและยืดหยุ่นหน่อยครับ (แข็งไปจะหักง่าย)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2012
  11. Jingjoknayork

DIY : ตู้เย็นฉุกเฉิน

ในกรณีที่ท่านสามารถจะหาอาหารสดๆ ได้ และไม่สามารถบริโภคในมื้อเดียว หรือต้องการเก็บไว้บริโภคในมื้อต่อไป โดยที่ไม่มีตู้เย็น หรือมีแต่ไม่สามารถใช้ได้เพราะไม่มีกระแสไฟฟ้าใช้ ก็สามารถสร้างตู้เย็นนี้ใช้แทนกึ่งถาวรได้...

เป็นไอเดียที่ได้มาจากคนไทยด้วยกันครับ ขอขอบคุณเจ้าของไอเดียด้วยครับ

ตู้เย็นฉุกเฉิน

12. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณ คุณ Jingjoknayork มากๆ เลยค่ะ ที่นำมาแบ่งปัน มีประโยชน์มากๆ เลยค่ะ

13. Stabilo

Stabilo เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2012
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=Gkx80-Ir6Dg]homemade fishing lures - YouTube[/ame]

เหยื่อปลอมทำเอง

14. eenn112

รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ผ้าห่มฉุกเฉิน กับพวก กระดาษห่อของขวัญที่เป็นพลาสติกสีเงินๆ หรือพวกถุงขนม มันคล้ายกันไหมครับ เอามาประยุกต์แทนกันได้ไหม อย่างกระดาศห่อของขวัญที่เป็นพลาสติก แผ่นละ 10 บาท ถ้าเอามาต่อๆกันจะพอใช้ได้ไหมครับ

15. Jingjoknayork

ถ้าถุงขนมพอได้ครับ

หลักการของผ้าห่มฉุกเฉินคือ การสะท้อนความร้อนที่มาจากร่างกายเรา หรือพูดได้อีกอย่างว่า กักเก็บความร้อน ไม่ให้สูญหายไป

ดังนั้น ถุงขนมที่กันอุณหภูมิภายนอกได้ ก็มีคุณสมบัติสะท้อนความร้อนด้วยเช่นกันครับ

แต่กระดาษห่อของขวัญคงไม่ได้น่ะครับ

16. eenn112

กระดาษห่อของขวัญ แต่เป็นพลาสติกอ่ะครับ ผมว่ามันคล้ายๆกับถุงขนม ไม่งั้นคงต้องลองไปหาดูผ้าห่มฉุกเฉินสักผืน

ขนาดไฟล์:
      26.5 KB
      เปิดดู:
      2,465
  17. Jingjoknayork

...ถ้าคุณสมบัติมันได้ ก็คงใช้เหมือนกันครับ

แต่จะให้ดี ขอให้เหนียวและทึบซักหน่อย เพราะอาจจะใช้งานสมบุกสมบันกว่าครับ

(เวลาฉุกเฉินจริงๆ อาจจะใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ ยัดใต้เสื้อเผื่อกันความหนาวได้ครับ...)

18. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ถุงดำที่เราใช้ใส่ขยะ (แต่เป็นของใหม่) ซื้อแบบขนาดใหญ่รุ่นที่เนื้อหนา ราคาถูกกว่าได้หลายใบ ใช้แทนได้ทั้งเสื้อกันฝนและเสื้อกันหนาว ตัดมุมก้น 2 ข้างให้กว้างที่แขนสอดเข้าออกสะดวก ปาดก้นถุงพอให้หัวสวมผ่านได้ โดยสวมทับเป็นเสื้อตัวนอกสุด เสื้อกันฝนแบบปันโจก็ใช้แทนได้ ผมเคยใช้แทนเสื้อกันหนาวและผ้าห่มตอนอยู่ในป่า หากางเกงวอร์มที่ใช้เล่นกีฬาขายาวผ้าไนล่อนไว้ 2-3 ตัว หรือกางเกงทหารอเมริกัน(ของแท้) ผ้าจะหนาแน่น เก็บความร้อน จะกันหนาวได้ดีกว่ากางเกงทั่วไปที่เราใช้อยู่

19. eenn112

เดี๋ยวต้องลองไปหาแถวโรงเกลือ สำหรับกางเกงทหาร แล้วผมเคยเห็นมีดพกที่โรงเกลือ ราคา 2-300 บาทนี่พอไหวไหมครับ สำหรับติดตัวไว้ เห็นมีดดีๆแต่ราคาก็เป็นพัน

20. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    มีดแบบมีดล่าสัตว์ (ชื่อทางทหาร)/มีดโบวี่ ใบมีดกว้าง ประมาณ 1.5 นิ้ว ใบมีด(ไม่รวมด้าม)ยาวประมาณ 10 นิ้ว ผมซื้อจากหมู่บ้านอรัญญิก อยุธยา 350 บาท เขารับรองว่าฟันตะปู 2 นิ้วขาด ขนาดพอเหมาะ ใช้ลุยป่าหรือป้องกันตัว เล็กกว่านี้ 250 บาท ถ้าอยู่ใกล้โรงเกลือ หาของได้ง่ายหลายอย่าง เช่นเสื้อกันหนาวผ้าโกรเท็กซ์ ที่กันน้ำได้ มีเสื้อสองตัวซ้อนกันใช้ในเขตหนาวจัด เช่น ยี่ห้อ น็อธเฟซที่ กทม.ตัวละเกือบ 3 พันบาท ที่นั่นน่าจะ 1 พันบาท กระติกน้ำเวียตนามเป็นทั้งกระติกน้ำและหม้อข้าวสนาม เป้เดินทางไกลแคมปิ้ง หรือเป้ทหารจีนแดงเบาและกันน้ำได้ ผมเคยใช้ลุยป่าภาคใต้ ปัจจุบันยังอยู่เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2012