<SPAN>ชมรมขุนแผนระฆังทอง&เจดีย์ทอง หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ (โชว์ภาพและประสบการณ</SPAN

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย knutch, 8 สิงหาคม 2010.

1. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009

เอาแบบธรรมดาก็ได้ครับ แก่แล้ว กะเดี๋ยวหัวใจวาย ทำไมไม่ได้คุยกันเมื่อสักสิบปีก่อนล่ะ

2. windman

ผมจองพระขุนแผน "เจดีย์ทอง" หลังตะกรุดทองแดง , เหรียญย้อนยุค ทองแดง ไม่ทราบเริ่มปลุกเสกตั้งแต่พิธีที่เท่าไหร่ครับ เห็นข้อ 1 - 2 เป็นหลังตะกรุดทองคำและเงิน ใช่เริ่มในพิธี 3 หรือเปล่าครับ

3. พรหมปัญญา

พรหมปัญญา เป็นที่รู้จักกันดี

เจดีย์ทองตะกรุดทองแดง เริ่มพิธีที่ 7 ครับ ส่วนเหรียญทองแดง เริ่มพิธีที่ 13 ครับ

4. windman

ข อ บ คุ ณ ค รั บ ........

5. วุธ จันทบุรี

วุธ จันทบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ในวันศุกร์ผมไปวัดของหลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ หลวงพ่อสาครปลุกเสกพระเครื่องทั้งรุ่นเจดีย์ทอง และ รุ่นพิชิตมาร นี้ 5วัน 5คืน หลวงปู่ทิมท่านสอนวิชาให้หลวงพ่อสาครอย่างหมดไส้หมดพุง จึงไม่ต้องห่วงเลยว่า พระพุทธคุณที่ท่านบรรจงเสกให้จะสุดยอดขนาดไหน ความจริงอยากให้หลวงพ่อท่านปลุกเสกไปเรื่อยๆแต่นัดพรรคพวกไว้แล้วเขารออยู่ ผมจึงนำพระเครื่องทั้งหมดไปปลุกเสกต่อที่จังหวัดอุทัยธานี หลวงพ่อพ่ออั้น วัดโรงโค ปลุกเสก งานนี้ขนของเหนื่อยมากไปกับภรรยา พระเครื่องทั้งหมดหนักมากๆถ้าจะหนักพระพุทธคุณเป็นแน่แท้
    ในวันพิธีทางวัดปลุกเสกแต่เช้า 9 โมงเห็นจะได้ถึงเที่ยงได้สองรอบ ส่วนพระเครื่องขผงผมปลุกเสกตั้งแต่เที่ยงเศษๆถึงสี่โมงเย็นได้ แบ่งเป็นรอบๆ ในพิธีในวันนี้ทางวัดจัดพิธีเป่าเทพรัญจวนเรียกทรัพย์และลงสาริกาล่องลมเพื่อเป็นเสน่ห์เมตตามหานิยมค้าขาย บวงสรวงครูบาอาจารย์ ปลุกเสกในพระอุโบสถเก่ามหาอุตม์อายุร่วม 300 กว่าปีได้ หลวงพ่ออั้นใจดีมากมีเมตตาสูง ผมเรียนถึงที่มาของการสร้างพระคือสร้างพระมหาเจดีย์หลวงปู่ทิมและทำพระแจกทหารชายแดน ท่านรับทราบจึงอนุญาตให้ผมนำพระเครื่องทั้งหมดเข้าพิธีนี้ในโบสถ์มหาอุฒม์ได้ ตั้งแต่เที่ยงวันจนถึงเย็นเป็นเป็นรอบๆ พระเครื่องปลุกเสกถึง 3 รอบ ผมเรียนถามพระเครื่องนี้ ท่านบอกว่า พระที่ทำนี่แรงดี ผมถามว่าหลวงพ่อปลุกเสกเน้นด้านไหนให้ผมเป็นพิเศษครับ ท่านบอกว่า เมตตาค้าขาย และ คงกระพันชาตรี เพราะก่อนเสกผมเรียนท่านว่ามีพระเครื่องรูปแบบใดบ้าง ท่านจึงเน้นเป็นพิเศษ รอบสุดท้ายที่สามท่านบอกให้ผมนำสายสินธุ์ที่พันวัตถุมงคลของผมมาไว้ที่มือท่าน ผมบอกหลวงพ่อว่า หลวงพ่อครับ คราวนี้ผมขอเน้นมหาอุฒม์ปืนแตกด้วยนะครับ ท่านพยักหน้าแล้วท่านก็ปลุกเสกอย่างตั้งอกตั้งใจอย่างเต็มกำลัง หลวงพ่ออั้นเป็นพระมีเมตตาใจดีแก่เหล่าลูกศิษย์อย่างมาก ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมลูกศิษย์ท่านจึงเยอะขนาดนี้ พิธีวันอาทิตย์ยังมีอีกวันนะครับท่านใดไปได้ก็ไปกันนะครับ เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ตนเอง พิธีมงคลนี้จัดที่วัดท่านถือเป็นครั้งแรกของวัดโรงโค ปกติท่านจะไปเป่าที่วัดสุทัศน์เทพวราราม บทสวดในพิธีนี้มีพระพุทธคุณครอบจักรวาลเป็นกำแพงแก้วคุ้มกัน แคล้วคลาดปลอดภัย ผมเชื่ออย่างแน่แท้ว่า พระเครื่องที่ได้รับการปลุกเสกครั้งนี้มีครบทุกด้าน ได้ทั้งพลังแห่งเทพรัญจวนผนวกเข้าไปด้วยคงไม่ต้องบรรยายกันมากมายครับว่าสุดยอดมหาเสน่ห์เพียงใด ผมเรียนถามท่านเมื่อในอดีตท่านเรียนวิชาอาคมต่างๆจากพระอาจารย์องค์ใดบ้าง ท่านก็ตอบมาหลายอาจารย์ ท่านก็บอกผมมาเพียบ ผมเองไม่ได้จดจำชื่อไว้ แต่ล้วนแต่เป็นเกจิดังยุคเก่าทั้งนั้นเลย แต่ที่นึกได้มี หลวงพ่อเขียน วัดถ้ำขุนเณร องค์หนึ่งล่ะครับที่ท่านไปเรียนมา ท่านสนใจวิชาพระเวทย์อาคมขลังตั้งแต่หลวงปู่ท่านยังเป็นเด็ก ๆ และ เรียนถามสมัยท่านเป็นตำรวจช่วยขุนพันธรักษ์ราชเดชปราบขุนโจรต่างๆ ท่านก็เล่าให้ฟังเช่นกัน เช่น ปราบเสือมเหศวร เป็นต้น ผมถามหลวงปู่อั้นว่า วิชาอะไรที่หลวงปู่เรียนมายากที่สุดครับ หลวงปู่ตอบว่า วิชาเมตตามหาเสน่ห์เรียนยากที่สุด ส่วนวิชาคงกระพันชาตรีง่ายกว่าไม่ยาก ตอนนี้ผมอยู่สุพรรณบุรีครับ พอดีเอาโน็ตบุ๊คมาด้วย คงตอบหรือส่งรูปไม่ได้นักเพราะเน็ตมันอืดมากครับใช้เน็ตมือถือ แต่ถ้าเดี๋ยวลองส่งภาพให้ดูได้ก็จะส่ง ถ้าไม่ได้ก็รอผมกับจันทบุรีก่อนนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      107.4 KB
      เปิดดู:
      144
      ขนาดไฟล์:
      102.5 KB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      114.9 KB
      เปิดดู:
      145
      ขนาดไฟล์:
      95.8 KB
      เปิดดู:
      126
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2011
  6. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    สุดยอดจริงๆครับคุณวุธ เสร็จไปอีกพิธีหนึ่ง ขอเอาใจช่วยนะครับ:cool:

7. ละม่อม

ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    พระเกจิหลวงพ่ออั้น อภิปาโล วัดธรรมโฆษก (โรงโค)จ.อุทัยธานี สุดยอดพระเกจิพระเถราจารย์ซึ่งชาวอุทัยธานีขนานนามท่าน “พระจี้กงแห่งลุ่มน้ำสะแกกรัง” หรือ “หลวงพ่ออั้นเทวดา” หรือ เทวดาตาทิพย์

ผู้สำเร็จธาตุกสิณดินน้ำลมไฟ ตำรับหลวงปู่สุข วัดปากมะขามเฒ่า พระเถระอาจารย์ผู้บำเพ็ญทานมหาบารมีสืบสานมหาเวทย์ “พิรุณกำบัง” และ “เทพรัญจวน” สายหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า เคยเป็นศิษย์ก้นกุฏิรับใช้ใต้รอยบาทพระอริยเจ้าเมืองเหนือครูบาศรีวิชัย ติดตามธุดงค์ไปทางภาคเหนือหลายปีท่านเคยรับราชการตำรวจเป็นลูกน้องคู่ใจในการดับเสือร้ายของขุนพันธรักษ์ราชเดช ยอดมือปราบหนังเหนียวก่อนที่จะมาอุปสมบทในปี พ.ศ. 2498

ท่านร่ำเรียนมหาเวทย์พุทธาคมสายหลวงปู่วัดปากคลองมะขามเฒ่า จากท่านเจ้าคุณพุฒ(พระราชอุทัยกวี) จังหวัดอุทัยธานี และร่ำเรียนวิชาอาคมจากครูบาอาจารย์ต่าง ๆ อาทิ ครูบาศรีวิชัย เชียงใหม่ หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ หลวงพ่อจันทารา ชัยนาท หลวงปู่พลอย วัดห้วยขานาง อุทัยธานี ซึ่งเก่งทางเล่นแร่แปรธาตุและตะกรุดโทนเข้มขลัง หลวงพ่อเคน วัดดงเศรษฐี อุทัยธานี พระเรืองเวทย์ด้านเมตตามหานิยมและวิชาตำรับจักรพรรดิ์พุทธคุณครบเครื่อง หลวงปู่เคลือบ วัดหนองกระดี่ หลวงพ่อพูล วัดหนองตางู อุทัยธานี พระผู้โด่งดังด้วยการใช้พลังจิตผสานกับสมุนไพรสยบความเจ็บป่วยให้หายได้อย่างอัศจรรย์และท่านยังเป็นสหธรรมิกร่วมสำนักกับหลวงปู่ตี๋ อดีตเจ้าอาวาสวัดหลวง เจ้าตำรับเสืออาคมสยบลูกปืน อันโด่งดังทั่วประเทศ
    หลวงพ่อท่าน บำเพ็ญทานมหาบารมีตั้งโรงทานที่วัดตื่นตั้งแต่ตี 3 บำเพ็ญวิปัสสนากัมมัฎฐาน จากนั้นลงมือประกอบอาหารเพื่อเลี้ยงชาวบ้านและผู้ยากไร้ทั่วไป ท่านปฏิบัติมาตั้งแต่ พ.ศ.2518 จนถึงปัจจุบัน เกือบ 20 ปี ไม่เคยขาดจนชาวอุทัยให้สมญานามท่านว่า “พระจี้กงแห่งลุ่มน้ำสะแกกรัง”

8. windman

คุณวุธ รบกวนอย่าลืมรายงานด้วยนะครับว่าถึงพิธีที่เท่าไหร่แล้ว (พร้อมรายละเอียด) จะทำให้ได้ทราบรายละเอียดไปด้วย

9. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

มีข่าวจากพี่วุธมาว่า ด้วยความเมตตาของหลวงปู่นาม ได้เมตตาปลุกเสกพระให้พี่วุธ ซึ่งท่านคงทราบดีในเจตนาอันบริสุทธิ์ของพี่วุธ และคณะที่อยากให้ผู้ได้รับวัตถุมงคลชุดนี้ไ้ว้ เต็มเปี่ยมด้วยพลังแห่งอำนาจพุทธคุณอย่างเต็มที่ ท่านจึงแนะนำให้พี่วุธนำวัตถุมงคลไปเสกกับหลวงพ่อสมบูรณ์ ซึ่งเป็นพระเกจิรุ่นพี่ของท่าน อีกทั้งยังมีประสบการณ์ในวัตถุึมงคลของท่านคือยิงไม่ออก และพี่วุธก็กำลังเดินทางนำวัตถุมงคลไปเสกต่อ ท่านจะเสกใ้ห้อย่างเต็มที่สามคืน พร้อมทั้งหลวงปู่นามยังเมตตารับเป็นประธานฝ่ายสงฆ์ในวันที่ ๑ ตุลาคม ๒๕๕๔ (วันดีนะเนี่ยวันนี้) พี่น้องระฆังทองและเจดีย์ทองหากใครอยากกราบหลวงปู่นามเชิญได้ในวันนั้นเลยนะครับ

10. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    งานวันที่1 ตุลาที่วัดละหารไร่รึปล่าวครับ น๊าเช

พระเกจิหลวงพ่ออั้น อภิปาโล วัดธรรมโฆษก (โรงโค)จ.อุทัยธานี สุดยอดพระเกจิพระเถราจารย์ซึ่งชาวอุทัยธานีขนานนามท่าน “พระจี้กงแห่งลุ่มน้ำสะแกกรัง” หรือ “หลวงพ่ออั้นเทวดา” หรือ เทวดาตาทิพย์

กราบหลวงพ่ออั้น และพระอาจารย์ทุกท่านครับ ^_^

11. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณคุณวุธและทีมนะครับ สำหรับสิ่งดีๆนะครับผม

12. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน รวมอีก 2 พิธีนี้ก็รวมเป็น 21 พิธีแล้วเป็นการทำงานที่เสียสละมาก อาจจะดูเสียเวลามากเรื่อง แต่บ่งบอกถึงความตั้งใจทำให้ดีที่สุด ต้องมันใจพอแขวนเดี่ยวได้ไม่อายใคร เป็นการรวม วิชาอาคมเกือบจะทุกสายของประเทศเลยทีเดียว สุดยอดจริงๆๆ ประชาสัมพันธ์อีกเรื่องวันพุทธาภิเษกที่วัดละหารไร่ 1/ตค/54 นี้ผมและคุณภูแบ่งเงินจากเงินทำบุญโรงทานในกระทู้พระดี ภาค 2 มาจำนวนหนึ่งมาตั้งโรงทานสำหรับทุกท่านเลยนะครับที่มาวัด และทำอาหารถวายเพลพระ เณร มีอาหาร กาแฟ เลี้ยงฟรีครับ
    ใครว่างเชิญไปร่วมงานกันครับ 1/ตค/54 พิธีพุทธาภิเษกที่วัดละหารไร่ ระยอง บุญได้ใส้เต็มครับพี่น้อง หลวงปู่นามเป็นเจ้าพิธีให้ด้วยครับ พระชุดของพี่หนุ่มพระชัยวัฒน์เทวฤทธิ์อุดผงพรายก็เข้าพิธีด้วยครับ

13. windman

อืมม อย่างที่ขอไปข้างต้น ยังไงก็ช่วยบันทึกว่าไปปลุกเสกที่ไหน อ.ท่านไหน เมื่อไหร่ อย่างที่ทำเรียงกันไป (18 พิธีแล้วนั่น) นะครับ ผมจะได้รู้สึกภูมิใจไปด้วย

อ่า ลป.นาม จ.สุพรรณบุรี ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็ดี เพราะผมอยากได้ขุนแผนของสายท่านมานานแล้ว แต่ไม่กล้าไปหาตามตลาด กลัวเก๊น่ะครับ และก็ไม่มีปัญญาไปกราบท่านถึงที่ด้วย ถ้าได้ก็ดีครับ

อ้อ ... ทั้งหมดนี่หมายถึงพระเครื่องทุกแบบทุกรุ่นที่สั่งจองไปใช่ไหมครับ เพราะผมสั่งจอง ขุนแผน (เจดีย์ทอง) ฝังตะกรุดทองแดง , เหรียญย้อนยุค ทองแดง

14. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ใช่ครับ หลวงปู่นาม วัดน้อยชมภู่ สุพรรณบุรีครับ
    :cool:

15. วุธ จันทบุรี

วุธ จันทบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

2
    หลวงพ่อสมบุญ วัดลำพันบอง นามนี้คนสุพรรณบุรีทราบดีว่า ท่านเป็นพระเกจิอาจารย์ชื่อดังอีกองค์หนึ่งที่มีประสบการณ์มานมนานแล้ว ท่านเป็นพระอาวุโสที่สุดในจังหวัดสุพรรณบุรี ตอนนี้ท่านอายุ89ปีแก่กว่าหลวงปู่นามไม่กี่เดือน พระเครื่องของท่านมีประสบการณ์มาก โดยเฉพาะเรื่องหนังเหนียวคงกระพัน มหาอุด แคล้วคลาด เหรียญรุ่นแรกของท่านมีคนนิยมเป็นอันมากและมีของปลอมเกลื่อนตลาด ผมเข้าไปพบท่านผมนึกว่าท่านคงจะดุแต่ไม่เลย ท่านเป็นพระใจดีมีเมตตาสูงมากๆองค์หนึ่ง ผมดูท่านแล้วท่านเป็นพระเมตตามากแสดงว่าท่านคมในฝักอย่างแน่นอน ทั้งลูกศิษย์ลูกหาทั้งพื้นที่และคนนอกพื้นที่ไปกราบท่านทุกวัน ผมเรียนท่านถึงการสร้างวัตถุมงคลให้ท่านทราบ ผมก็นึกว่าท่านคงจะเสกให้เลยและเอากลับไปในตอนเสกเสร็จ ท่านบอกผมว่า จะเสกให้ 3 คืน ท่านมีเมตตาสูงมาก ผมจึงขนวัตถุมงคลเข้าไปในกุฏิท่าน พระเครื่องหลายๆวัดนำมาให้ท่านเสกเพียบเลยครับ ท่านใดอยากมากราบท่านขอเชิญได้ที่วัดลำพันบอง ต.หนองหญ้าไซ สุพรรณบุรี ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2011
  16. วุธ จันทบุรี

2
    ประวัติท่านพ่อสมบุญ วัดลำพันบอง สุพรรณบุรี อ.หนองหญ้าไซ

• 650 3.jpg
      650 3.jpg
      ขนาดไฟล์:
      123 KB
      เปิดดู:
      184
    • 650 4.jpg
      650 4.jpg
      ขนาดไฟล์:
      100.4 KB
      เปิดดู:
      176
    • 650 5.jpg
      650 5.jpg
      ขนาดไฟล์:
      102.7 KB
      เปิดดู:
      142
    • 650 6.jpg
      650 6.jpg
      ขนาดไฟล์:
      104.8 KB
      เปิดดู:
      144
    • 650 8.jpg
      650 8.jpg
      ขนาดไฟล์:
      90.6 KB
      เปิดดู:
      150
    • 650 9.jpg
      650 9.jpg
      ขนาดไฟล์:
      97.2 KB
      เปิดดู:
      144
    • 650 7.jpg
      650 7.jpg
      ขนาดไฟล์:
      84.8 KB
      เปิดดู:
      138
      ขนาดไฟล์:
      186.6 KB
      เปิดดู:
      147
      ขนาดไฟล์:
      108.6 KB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      129.3 KB
      เปิดดู:
      187
      ขนาดไฟล์:
      243.1 KB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      93.9 KB
      เปิดดู:
      168
      ขนาดไฟล์:
      177.4 KB
      เปิดดู:
      143
      ขนาดไฟล์:
      167.3 KB
      เปิดดู:
      143
      ขนาดไฟล์:
      198.5 KB
      เปิดดู:
      140
      ขนาดไฟล์:
      133.5 KB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      163 KB
      เปิดดู:
      127
      ขนาดไฟล์:
      82.8 KB
      เปิดดู:
      135
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2011
  17. วุธ จันทบุรี

2
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเข้าไปกราบหลวงปู่นามมาครับ ลูกศิษย์ลูกหาเยอะมากมีทั้งคนที่ไปขอให้เจิมรถให้ มาให้ท่านเป่าหัวให้ มาทำบุญสังฆทาน เป็นต้นอีกทั้งท่านยังติดกิจนิมนต์ไปปลุกเสกพระเครื่องในกรุงเทพอีก พอมีจังหวะคุยกับท่านท่านจำผมได้ ผมเรียนท่านถึงเรื่องการสร้างวัตถุมงคลของวัดละหารไร่และทำแจกทหารชายแดน ผมจึงขอนิมนต์หลวงปู่นามให้ท่านไปปลุกเสกพระเครื่องที่วัดละหารไร่ให้ด้วยพร้อมยื่นใบฎีกาที่ทางเจ้าอาวาสให้ผมมาให้กับท่าน ท่านเปิดอ่านสักครู่ ผมบอกท่านว่าจุดเทียนชัยปลุกเสก 14.09 น. ท่านบอกว่า ไป ผมดีใจมากและท่านก็ให้ผมเขียนกิจนิมนต์ที่ปฏิทินของท่านไว้ ท่านเคยบอกกับผมว่าเคยไปพักแถวนั้นสมัยท่านธุดงค์และไปถูกจำได้ ผมดูท่านท่านอยากไปกราบหลวงปู่ทิมที่วัดละหารไร่มากครับ ท่านนับถือหลวงปู่ทิมเป็นอาจารย์อีกองค์หนึ่งเช่นกัน

• 650 1.jpg
      650 1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      71.7 KB
      เปิดดู:
      47
    • 650 2.jpg
      650 2.jpg
      ขนาดไฟล์:
      104.7 KB
      เปิดดู:
      41
  18. dansa

dansa เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนากับคุณวุธและทีมงานด้วยนะครับสุดยอดพระที่ปลุกเสกมากที่สุด:cool:

19. windman

สาธุครับ ผมอยากได้ขุนแผนของ ลป.นาม มานานแล้ว ดีแล้วจะได้ไม่ต้องไปเสียตังอีก

20. วุธ จันทบุรี

2
    เรียนคุณ fatcafe และคนที่อยากได้พระไปก่อนประมาณ 3 ท่าน ซึ่งเป็นจำนวนพระหน่วยไม่กี่องค์ ถ้าจะให้ส่งให้ไปคงต้องตอกเลขกำกับพิธีไปด้วย ตอนนี้ผมยังไม่มีเวลาที่จะจัดส่งพระให้ใครเลย มัวแต่ยุ่งกับการปลุกเสกพระเครื่อง เรียนคุณfatcafeถ้าเพื่อนคุณโวยวายให้ทนเขาบ่นไปก่อนนะครับ555หรือให้เขาโทรมาที่ผมก็ได้ ตอนนี้ผมอยู่สุพรรณบุรีรอหลวงพ่อสมบุญท่านปลุกเสกให้สามคืน ผมอยู่ในตำแหน่งพื้นที่ที่ดีมีพระเกจิอาจารย์เก่งๆเยอะ อยากให้ทุกท่านเสนอความคิดกันบ้างว่าควรไปให้พระเกจิท่านใดเสกอีกบ้างในจังหวัดใกล้เคียง เชิญเสนอความคิดเห็นกันได้เลยนะครับ